Trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

0
535
Trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được pháp luật hiện hành quy định như thế nào? Đây chắc hẳn là thắc mắc mà người lao động luôn quan tâm. Với những chia sẻ hôm nay, JES sẽ mang đến cho bạn đọc những thông tin liên quan đến các trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.

13 trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP. Về những trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định cụ thể như sau:
1. Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp dựa vào quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động;
2. Có việc làm
Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong những trường hợp sau:

  • Đã giao kết hợp đồng làm việc hay hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc là theo công việc nhất định có thời gian từ đủ 1 tháng trở lên. Ngày có việc làm là ngày hợp đồng làm việc hay các hợp đồng lao động có hiệu lực (quy định mới);
  • Có quyết định tuyển dụng hoặc có thể bổ nhiệm với các trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc là hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm là được tuyển dụng hoặc bổ nhiệm được ghi trong quyết định;
  • Có giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh đối với người lao động là chủ hộ kinh doanh hoặc có giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp đối với người lao động là chủ doanh nghiệp. Ngày có việc làm là ngày thông báo với các trung tâm dịch vụ việc làm về việc hộ kinh doanh hoặc là doanh nghiệp bắt đầu hoạt động (quy định mới);
  • Người lao động thông báo có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm. Ngày có việc làm là ngày được ghi trong thông báo có việc làm của người lao động.

3. Thực hiện nghĩa vụ quân sự và nghĩa vụ công an thì cũng bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.
4. Hưởng lương hưu hàng tháng;
5. Sau 2 lần người lao động từ chối việc làm được trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang được hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng
Trường hợp được xác định là không có lý do chính đáng gồm có:

  • Việc làm phù hợp với ngành nghề và trình độ đã được đào tạo;
  • Việc làm mà người lao động đó đã từng làm được ghi trong phiếu tư vấn, giấy giới thiệu việc làm nhưng không có đến tham gia dự tuyển lao động;
  • Người lao động đã tham gia dự tuyển theo đúng giới thiệu của trung tâm dịch vụ việc làm và được người sử dụng lao động nhưng không nhận việc, trừ trường hợp việc đó không đúng theo thông báo tuyển lao động (quy định mới).

6. Trong thời gian được hưởng trợ cấp thất nghiệp, 3 tháng liên tục không thực hiện thông báo hàng tháng về việc tìm kiếm việc làm với trung tâm dịch vụ việc làm theo đúng quy định;
7. Ra nước ngoài để định cư hay đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng;
8. Đi học tập có thời hạn từ 12 tháng trở lên thì bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Ngày đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên là ngày nhập học và được ghi trong giấy báo nhập học (quy định mới).
9. Bị xử phạt về vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;
10. Chết;
11. Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng và cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
12. Bị tòa án tuyên bố mất tích;
13. Bị tạm giam hay chấp hành hình phạt tù.
Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trình tự, thủ tục thực hiện

Trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ ngày chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, người lao động cần thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp, đồng thời đính kèm theo các giấy tờ có liên quan đến việc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Trung tâm dịch vụ việc làm sẽ trình Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội quyết định về việc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động.
XEM CHI TIẾT: Thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp đúng quy định

Quyền lợi của người bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Những quyền lợi này không phải người lao động nào cũng sẽ được hưởng. Bởi theo quy định tại khoản 9 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP:
Nếu người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp:

  • Có việc làm
  • Thực hiện nghĩa vụ quân sự và nghĩa vụ công an
  • Đi học tập có thời hạn từ 12 tháng trở lên
  • Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục.
  • Bị tòa án tuyên bố mất tích
  • Bị tạm giam, hay phạt tù

Thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với thời gian còn lại mà chưa nhận trợ cấp thất nghiệp thì được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng tiếp theo khi có đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trừ trường hợp người lao động có việc làm hay thực hiện nghĩa vụ quân sự, công an, đi học tập có thời hạn từ 12 tháng trở lên mà không thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm.
XEM THÊM: https://jes.edu.vn/cach-tinh-bao-hiem-that-nghiep-moi-nhat
TÓM LẠI VẤN ĐỀ: Với những chia sẻ trên đây, bạn đọc sẽ hiểu rõ hơn về các trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp. Hy vọng, bạn đọc sẽ hiểu rõ hơn về các quyền lợi liên quan đến trợ cấp thất nghiệp.

5/5 - (100 bình chọn)